EU9 KTO Asia 
logo

Thông báo

Icon
Error

Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline Kiep_ve_sau  
#1 Đã gửi : 27/09/2017 lúc 09:44:39(UTC)
Kiep_ve_sau

Danh hiệu: Gold Member

Medals: Dep.: Virtual bet Dep.Medal: Medal of Honor Cadovn

Nhóm: Gold Member, Virtual bet Dep.
Gia nhập: 01-06-2006(UTC)
Man

Nằm cách thành phố Istanbul 730 km là Sinop, một thành phố nhỏ nằm bên bờ phía bắc của Thổ Nhĩ Kỳ, giáp với biển Đen. Đây là một trong những điểm đến hút khách nhất tại quốc gia nối liền Á - Âu này, dù không hề phồn hoa hay có những kỳ quan khiến mọi người phải mê mẩn.
Theo nhà báo Joshua Allen, Sinop thu hút du khách bởi chính yếu tố con người. Theo Viện thống kê quốc gia, tỉnh Sinop xếp hạng thấp so với các thành phố khác về y tế và cơ sở hạ tầng. Tuy nhiên, nó lại đứng đầu trong cuộc khảo sát về mức độ hài lòng với cuộc sống. "Người dân nơi đây hoàn toàn cảm thấy hạnh phúc", Allen nói trên BBC.

"Ở đây không có sự phân biệt giàu nghèo. Tôi không có cảm giác rằng một số người thì giàu, còn một số thì nghèo. Mọi tầng lớp trong xã hội đều đến cùng một quán cà phê để ăn một loại bánh tráng miệng truyền thống có vừng và uống trà", Tok, quản lý của nhà hàng Teyze'nin Yeri nổi tiếng ở Sinop cho biết.

Sự đơn giản trong cuộc sống là điều được người dân chọn lựa. Vì lẽ đó, họ không phải bon chen để kiếm tiền và chạy đua theo những thứ thời thượng, đắt tiền để khoe mẽ. Thực tế, chẳng mấy ai quan tâm đến siêu xe hay đồng hồ xịn.

Ở Sinop cũng không có quá nhiều nhà cao tầng hay chọc trời. Nguời dân sống với nhau vẫn theo nếp cũ hàng nghìn năm nay: ăn uống, mua đồ ở các cửa hàng địa phương, tựa vào cửa sổ để trò chuyện với nhau từ nhà này sang nhà khác và không mấy khi quan tâm đến những thứ mình không có.
Phụ nữ Hồi giáo ở thành phố này cũng được đối xử đặc biệt và tôn trọng. Họ có thể thoải mái mặc quần ngắn và ra đường vào lúc 3h mà không bị ai chỉ trích. Mọi người ở đây được tạo điều kiện để sống thoải mái nhất và được là chính mình.

Nơi đây không có đèn giao thông nhưng các phương tiện đi lại rất từ tốn, khác hẳn với sự hỗn loạn thường thấy ở Istanbul. Thay vì đi ôtô, người dân chọn cách đi bộ. Cuộc sống ở đây dường như rất chậm rãi, theo cảm nhận của Allen. "Không ai phải vội vã đi tới đâu, dù đó có thể là buổi sáng của một ngày trong tuần". Thậm chí, công chức nhà nước ở đây chỉ đi làm 3 ngày một tuần. Sau thứ tư, họ đều nghỉ.

Ít ai biết rằng Sinop là quê hương của nhà triết học Hy Lạp cổ đại Diogenes, người coi trọng lối sống thuận theo tự nhiên, coi đây là cách nhanh nhất để đạt đến sự hài lòng.
Diogenes từng sống cuộc sống của một người ăn xin trên các đường phố vào những năm 300 trước Công nguyên. Giáo sư Stephen Voss ở khoa Triết học của Đại học Bogazici cho biết: Diogenes đã tìm thấy hạnh phúc trong cuộc sống giản dị, phù hợp với thiên nhiên. Cũng vì lẽ đó mà người dân ở quê hương ông phần nào cũng được "di truyền" suy nghĩ đó, nên họ luôn cảm thấy hạnh phúc và hài lòng với cuộc sống đang có của mình.

Làm trai phải sống cho có phong cách Đừng vì lợi ích cá nhân mà lừa lọc rẻ rách…
[b][color=red]
thanks 3 người cảm ơn Kiep_ve_sau cho bài viết.
paulthanh trên 27-09-2017(UTC) ngày, hanh1812 trên 28-09-2017(UTC) ngày, bạch_thủ_chì trên 28-09-2017(UTC) ngày
Quảng cáo
Offline paulthanh  
#2 Đã gửi : 27/09/2017 lúc 10:33:50(UTC)
paulthanh

Danh hiệu: Bronze Member

Nhóm: Member
Gia nhập: 04-03-2015(UTC)

Cảm ơn: 49588 lần

chết chết thổ tả nó gần syria nên bọn Is biết đc thì chết 

em mà có xèng em hứa thuê 1 cái tàu của thằng khựa (trung quốc) ra quần đảo hoàng sa 1 lần để thăm bãi cát vàng 1 phần thiêng liêng của tổ quốc 

chúc bác luôn ngon trym để anh em 4r lên núi 

CHẾT TIỆT _CHÓ CÁI
thanks 1 người cảm ơn paulthanh cho bài viết.
tranhongvan trên 28-09-2017(UTC) ngày
tranhongvan  
#3 Đã gửi : 28/09/2017 lúc 10:12:54(UTC)
tranhongvan

Danh hiệu: Master Member

Gia nhập: 22-06-2016(UTC)
Man

tuyệt vời

Offline bạch_thủ_chì  
#4 Đã gửi : 28/09/2017 lúc 07:33:00(UTC)
bạch_thủ_chì

Danh hiệu: Master Member

Gia nhập: 24-10-2010(UTC)

Cảm ơn: 1660 lần
Ở đó mà tâm ko thanh bình , suốt ngày lo nghĩ thì cũng ko khác j sống ở địa ngục, hạnh phúc đích thực đến ở trong tâm, tu tâm dưỡng tính mà thành, chứ ko phải từ vật chất bên ngoài.
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.