EU9 KTO Asia 
logo

Thông báo

Icon
Error

Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline ceresa123  
#1 Đã gửi : 14/05/2019 lúc 04:53:53(UTC)
ceresa123

Danh hiệu: Active Member

Nhóm: Member
Gia nhập: 02-05-2019(UTC)
Viet Nam

Mục đích khi lập bảng này để bạn biết được mình sẽ tích trữ được bao nhiêu tiền trong một tháng. Khi đó các bạn sẽ biết được bạn sẽ mất bao lâu để có thể tích trữ đủ tiền để mua nhà hay biệt thư bằng tiền Bet.

Đối với người đi làm công ăn lương thì dễ xác định hơn, còn người kinh doanh tự do thì khó phân biệt hơn, đặc biệt bán hàng tạp hoá hoặc những công việc cần phải nhập hàng. Quay lại việc chính, để lập được Báo cáo Lãi – Lỗ thì cần phải có các bước như sau:

Bước 1: Xác định doanh thu

Khi có một số tiền vào túi, phải xác định được bao nhiêu là của mình, mình được nhận sau khi đã hoàn thành công việc, bao nhiêu là phần mình nhận trước để hoàn thành một công việc gì đó trong tương lai. Thông thường thì Lương chính là Doanh thu, còn nếu buôn bán thì khi mà khách hàng nhận được hàng và trả tiền cho bạn, thì lúc đó bạn ghi nhận được doanh thu rồi đó. Doanh thu thì cũng không khó để xác định lắm.

Bước 2: Xác định chi phí

Để xác định chi phí thì khó hơn nhiều, do đó người ta mới tách ra thành nhiều nhóm chi phí cho dễ phân biệt. Bao gồm:

• Chi phí hoạt động: Với cá nhân, thì chi phí này chính là chi phí tiêu xài hàng tháng, loại này thường là Định phí, nghĩa là không đi làm thì cũng mất chi phí. Chi phí này có thể được tách thành nhỏ hơn như chi phí ăn, ở, đi lại, học hành, thuốc men… Tuy nhiên, chúng tôi có gợi ý cho bạn về 11 loại chi phí hoạt động để bạn tham khảo.

Có rất nhiều cách để bạn có thể liệt kê ra chi tiết danh mục các chi phí sinh hoạt của cá nhân, và việc phân tách này sẽ giúp bạn quản lý tốt hơn về chi tiêu của mình, và khi phân tách giúp cho bạn có dữ liệu để tham khảo. Trong thực tế thì các bạn đã cũng có tự phân tách chi phí sinh hoạt của mình rồi nhưng không thực sự chú ý đến nó. Ví dụ một số loại chi phí sinh hoạt có thể kể đến là: Chi phí thuê nhà, chi phí ăn, chi phí đi lại, chi phí mua sắm, chi phí điện thoại…

Nhưng để có một danh mục đầy đủ và chi tiết nhất thì chúng tôi dựa theo cách mà nhà nước Việt Nam tính chỉ số giá tiêu dùng (CPI – Consumer Price Index) bằng cách lấy một giỏ hàng gồm nhiều mặt hàng làm đại diện cho toàn bộ Chi phí sinh hoạt và phân nhóm ra để tính xem các nhóm này có sự thay đổi giá như thế nào theo từng năm. Và giỏ hàng dùng để đại diện cho toàn bộ chi phí sinh hoạt đó được chia thành 11 nhóm, cụ thể như sau:

Hàng ăn và dịch vụ ăn uống
Đồ uống và thuốc lá (Tiệc tùng, hút thuốc, café)
Quần áo, giày dép, thời trang
Nhà ở và vật liệu xây dựng (Xây nhà, sửa nhà)
Thiết bị và đồ dùng gia đình (Đồ bếp, gia dụng)
Thuốc và dịch vụ y tế (Tiền bệnh viện, thuốc men)
Giao thông (tiền xăng nhớt, bảo trì)
Bưu chính viễn thông (Tiền điện thoại, mạng di động)
Giáo dục
Văn hóa, giải trí và du lịch (Tiền xem phim, đi chơi)
Hàng hóa và vụ khác (Tiền Bet)
  • Chi phí giá vốn hàng bán: Trong trường hợp bạn có kinh doanh hay bán hàng online gì đó, thì bạn phải xác định được chi phí này. Nó là giá vốn của một món hàng mà bạn bán ra thôi. Nếu món hàng đó tập hợp từ nhiều món hàng khác cộng lại (ví dụ bạn mua nguyên vật liệu, sau đó chế biến rồi mới bán), thì chi phí giá vốn là tính giá trung bình. Mặc dù hơi khó làm một chút nhưng sẽ rất hữu ích để bạn quản lý tài chính.
  • Chi phí lãi vay: Nếu bạn vay ngân hàng thì cần phải xác định chi phí lãi vay, việc tính toán chi phí lãi vay cũng không phải quá khó khi mà bạn có thể sử dụng các công cụ tính toán về lãi vay ngân hàng để xác định chi phí lãi vay này.
  • Chi phí khác: có những loại chi phí nhưng không thuộc loại chi phí nào hết nên chúng ta đưa nó vào chi phí khác. Tuy nhiên nên hạn chế những chi phí “không tên” để có thể dễ kiểm soát chi phí phát sinh hơn.

Bước 3: Xác định lợi nhuận

Sau khi đã có Doanh thu và Chi phí, lấy [Doanh thu – Chi phí] thì bạn sẽ ra được Lợi nhuận và nó chính là số tiền bạn tích trữ được mỗi tháng. Người ta giàu hay không dựa vào số tiền còn dư mỗi tháng là bao nhiêu chứ không phải thu nhập mỗi tháng bao nhiêu.

Nguồn: http://leminhduc.vn/index.php/2019/04/10/cach-lap-bao-cao-tai-chinh-ca-nhan-huong-dan-tung-buoc-cu-the/

Sửa bởi người viết 14/05/2019 lúc 04:55:26(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Quảng cáo
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.